ચોમાસામાં વરસાદનો કહેર, 129 લોકોએ ગુમાવ્યો જીવ, કાદવમાં હજુ દબાયા છે ઘણા શવ

છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી મહારાષ્ટ્રમાં આવેલા મુશળધાર વરસાદને કારણે તબાહી સર્જાઇ છે. ભારે વરસાદને કારણે રાજ્યની પ્રજા મુશ્કેલીમાં મુકાઈ ગઈ છે. આને કારણે છેલ્લા બે દિવસમાં 129 લોકોએ જીવ ગુમાવ્યો છે.

છેલ્લા 24 કલાકમાં રાયગ,, રત્નાગિરી અને સાતારામાં બનેલી આ ઘટનાઓમાં ઘણા લોકો હજી પણ ભંગાર નીચે ફસાયા છે. એનડીઆરએફ અને એસડીઆરએફ ઉપરાંત નૌસેનાએ પણ પૂરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં લોકોને સલામત સ્થળોએ લઈ જવાનું વલણ અપનાવ્યું છે.

મુખ્યમંત્રી પૂરગ્રસ્ત વિસ્તારોની મુલાકાત લેશે
દરમિયાન, અહેવાલ છે કે મહારાષ્ટ્રના મુખ્યમંત્રી ઉદ્ધવ ઠાકરે આજે બપોર 12 વાગ્યે મુંબઇથી હેલિકોપ્ટર દ્વારા પૂરગ્રસ્ત રાયગ જિલ્લાની મહાદ તહસીલ જવા રવાના થશે. તેઓ તેમની મુલાકાત દરમિયાન પૂરગ્રસ્ત ગામ તાલિએની પણ મુલાકાત લેશે.

મહારાષ્ટ્રના મુખ્યમંત્રી ઉદ્ધવ ઠાકરે આજે બપોરે 12 વાગ્યે મુંબઇથી હેલિકોપ્ટર દ્વારા પૂરગ્રસ્ત મહાદ જવા રવાના થશે. તેઓ તેમની મુલાકાત દરમિયાન પૂરગ્રસ્ત તાલિએ ગામની પણ મુલાકાત લેશે.

રાયગ જિલ્લા કલેકટર, નિધિ ચૌધરીએ માહિતી આપી હતી કે, મહાડમાં બે સ્થળોએ કાટમાળમાંથી અત્યાર સુધીમાં 44 લાશ મળી આવી છે, જ્યારે 35 ઘાયલોની સારવાર ચાલી રહી છે.

તેમણે કહ્યું કે રાયગ
જિલ્લામાં છ સ્થળોએ ભૂસ્ખલન થયું હતું. એક સ્થળે બચાવ કાર્ય હજુ પણ ચાલુ છે. સ્થળ પર હાજર અધિકારીઓ અને કર્મચારીઓના જણાવ્યા મુજબ કાટમાળ નીચે 50 જેટલા લોકો ફસાયેલા હોવાની આશંકા છે.

136 અકસ્માત મોત

અહીં, મહારાષ્ટ્રના રાહત અને પુનર્વસન પ્રધાન વિજય વડેટ્ટીવારે કહ્યું કે, મહારાષ્ટ્રમાં શુક્રવાર (23 જુલાઇ) સાંજ સુધી વરસાદ અને અન્ય ચોમાસાને લગતી અન્ય ઘટનાઓના કારણે 136 આકસ્મિક મૃત્યુ થઈ છે.

વરસાદ અને ચોમાસાને લગતી અન્ય ઘટનાઓના કારણે ગઈકાલે સાંજ સુધી મહારાષ્ટ્રમાં 136 અકસ્માત મોત નોંધાયા:

અમને જણાવી દઈએ કે, વરસાદથી પીડિત પુણેમાં છેલ્લા બે દિવસમાં 84,452 લોકોને સલામત સ્થળોએ ખસેડવામાં આવ્યા છે. એનડીઆરએફની ટીમો પૂરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં યુદ્ધના ધોરણે રાહત અને બચાવ કાર્યમાં લાગી છે. એનડીઆરએફની ટીમે કોલ્હાપુરમાં લોકોને ખોરાકનું વિતરણ કર્યું હતું.

કોસ્ટલ કોંકણ, રાયગ અને મહારાષ્ટ્રના પશ્ચિમ મહારાષ્ટ્રમાં છેલ્લા ત્રણ દિવસથી મુશળધાર વરસાદ પડી રહ્યો છે. તે જ વિસ્તારમાં આવેલું પ્રખ્યાત પર્યટન સ્થળ મહાબળેશ્વર છેલ્લા ત્રણ દિવસમાં 1500 મી.મી. વરસાદ નોંધાયો છે. ગુરુવારે રત્નાગિરી જિલ્લાના ચિપલૂન શહેરનો મોટો ભાગ ભારે વરસાદને કારણે ડૂબી ગયો હતો.

શુક્રવારે ચિપલુનમાં પાણીનું સ્તર ફરી વળ્યા બાદ ત્યાં થયેલા નુકસાનની તીવ્રતા જોવા મળી હતી. ઘણા વિસ્તારોમાં, પર્વતો પર ભૂસ્ખલનને કારણે સોથી વધુ લોકોએ જીવ ગુમાવ્યો છે. પૂરના ભારે પ્રવાહમાં ભૂસ્ખલન ઉપરાંત ઘણા લોકો ધોવાઈ ગયા હતા.

દરિયાકાંઠાના રાયગ જિલ્લામાં 44 લોકોના મોતની પુષ્ટિ થઈ છે જ્યારે ભૂસ્ખલનથી ગામમાં દફનાવવામાં આવતા 35 લોકો ઘાયલ થયા છે. તે જ સમયે, મુંબઇમાં ઘર ધરાશાયી થતાં ચાર લોકોનાં મોત અને સાત ઘાયલ થયા.

આ ઉપરાંત સાતારા અને રાયગ માં અલગ અલગ ઘટનાઓમાં 28 લોકોએ જીવ ગુમાવ્યો હતો. ભારે વરસાદથી મહાબળેશ્વર, નવાજા, રત્નાગિરી, કોલ્હાપુરમાં પૂરનું રૂપ બન્યું હતું અને સેંકડો ગામોનો સંપર્ક તૂટી ગયો હતો.

રાયગ ના મહાડ તહસીલના તલાઇ ગામે ગુરુવારે રાત્રે ગામના ત્રીસ મકાનો ભૂસ્ખલનમાં દટાયા હતા. રસ્તાઓ ભરાઈ જતા રાહત ટીમો મોડી આવી હતી. બચાવ કાર્યમાં રોકાયેલા પોલીસે અત્યાર સુધીમાં કાટમાળ નીચેથી 44 મૃતદેહો બહાર છે. કાટમાળ અને લોકો ફસાયેલા હોવાની આશંકા છે.

તે જ સમયે, પૂર્વ મુંબઈના ગેવાંડીના શિવાજી નગર વિસ્તારમાં સવારે 5 વાગ્યે એક મકાન ધરાશાયી થયું હતું. સાત ફાયર ટેન્ડર ઘટના સ્થળે પહોંચ્યા હતા અને દફનાવવામાં આવેલા 15 લોકોને બચાવી લીધા હતા, તેમાના 11 લોકોની હાલત ગંભીર છે અને તેમને બે જુદી જુદી હોસ્પિટલમાં લઈ જવામાં આવ્યા છે.

ઘાટકોપરની રાજાવાડી હોસ્પિટલના તબીબોએ નેહા પરવેઝ શેખ, મોકર જબીર શેખ અને ફરીન શેખને મૃત જાહેર કર્યા હતા, જ્યારે સારવાર દરમિયાન શમશાદ શેખ નામની મહિલાનું મોત નીપજ્યું હતું. આ સિવાય કેટલાક લોકોને સિઓનની તિલક હોસ્પિટલમાં પણ દાખલ કરવામાં આવ્યા છે.

તે જ સમયે, સાતારાની પાટણ તહસીલમાં ટેકરીની તળેટીમાં આવેલા અંબેઘરમાં ભૂસ્ખલનને કારણે બાળકો સહિત 12 લોકોનાં મોત, 15 લોકો ઘાયલ થયા હતા. મીરાગાંવમાં મકાનના ભંગારમાં ફસાયેલા આઠ લોકોના મોત.

બીજી બાજુ, વેન્ટિલેટર પર સારવાર હેઠળ રહેલા આઠ દર્દીઓનું ચિપલુનની કોવિડ હોસ્પિટલમાં પાણી ભરાવાના કારણે મોત નીપજ્યું હતું. એનડીઆરએફ, નેવી અને એરફોર્સની ટીમો રાહત કાર્યમાં લાગી ગઈ છે અને સીએમ ઉદ્ધવ ઠાકરે સતત પરિસ્થિતિ પર નજર રાખી રહ્યા છે.

મોદી-શાહે ઉદ્ધવ સાથે વાત કરી, શક્ય તમામ મદદની ખાતરી આપી

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી અને ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે મુખ્યમંત્રી ઉદ્ધવ ઠાકરે સાથે વાત કરી હતી અને પરિસ્થિતિનો હિસ્સો લીધો હતો અને કેન્દ્ર તરફથી તમામ શક્ય મદદની ખાતરી આપી હતી.

રાજ્ય અને એનડીઆરએફ સાથે રાહત કાર્યમાં રોકાયેલા, નેવીએ પણ આગેવાની લીધી છે. સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથસિંહે પણ ડેપ્યુટી સીએમ અજિત પવાર સાથે વાત કરીને પરિસ્થિતિનો દાવો કર્યો હતો અને સૈન્યના તમામ શક્ય સહયોગની ખાતરી આપી હતી.

રાયગ ભૂસ્ખલનમાં મૃત્યુ પામેલા લોકોનાં પરિવારોને કેન્દ્ર બે લાખ આપશે

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ રાયગ થયેલા ભૂસ્ખલન અકસ્માત અંગે વ્યક્ત કર્યું હતું અને મૃત્યુ પામનારા લોકોની આત્મા માટે પ્રાર્થના કરી હતી.

આ મુશ્કેલ ક્ષણોમાં પીડિતોના પરિવાર પ્રત્યે સંવેદના વ્યક્ત કરતા તેમણે મૃતકોના પરિવારોને વડા પ્રધાન રાષ્ટ્રીય રાહત ભંડોળ (પીએમએનઆરએફ) તરફથી પ્રત્યેક બે લાખ રૂપિયાની જાહેરાત કરી. ઇજાગ્રસ્તોને 50 હજારની સહાય આપવી જોઇએ.

મહારાષ્ટ્રના પ્રધાન એકનાથ શિંદે જિલ્લામાં અતિશય વરસાદને કારણે થયેલા ભૂસ્ખલન બાદ રાયગ inના તિલાયે ગામની મુલાકાત લે છે

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *