મંદિરમાં ઘંટ વગાડવાથી થાય છે અનોખા લાભ, જાણીને નહીં કરી શકો વિશ્વાસ

હું ક્યારેક મંદિરમાં જઉં છું. મંદિર એક એવી જગ્યા છે જ્યાં આપણે શાંતિ અનુભવીએ છીએ. જ્યારે તેઓ મંદિરે જાય છે, ત્યારે તેઓ સાથે ધૂપ લાકડીઓ, ધૂપ અને પ્રસાદ પણ લે છે.

મંદિરના મુખ્ય પ્રવેશદ્વાર પર, તમે જોયું જ હશે કે તેના પર એક ઘંટ છે અને તમે મંદિરમાં પ્રવેશતા સમયે તે ઘંટડી વગાડતા હશે, પરંતુ તમને કદાચ ખબર નહીં હોય કે મંદિરમાં ઘંટ કેમ સ્થાપિત થયેલ છે અને ઘંટ કેમ વાગતો છે. શું થાય છે પ્રાચીન કાળથી, એવી માન્યતા છે કે મંદિરમાં ઘંટ વગાડવી શુભ છે.

મંદિરના પ્રવેશદ્વાર પાસે આવતાની સાથે જ દરેક જણ ઘંટ વાગે છે. ઘંટ વગાડવાના ઘણા ફાયદા છે જેના વિશે ખૂબ ઓછા લોકો જાણે છે. આજે અમે તમને આ ફાયદાઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, તો ચાલો જાણીએ.

એવું માનવામાં આવે છે કે દેવતાઓ જ્યાં રહે છે ત્યાં ઘંટ વગાડવી શુભ છે, જ્યારે આપણે વાગતા હોઈએ ત્યારે ઓમનો અવાજ ત્યાં ઉચ્ચારવામાં આવે છે અને તે વાણી ત્યાંના વાતાવરણને શુદ્ધ કરે છે. હિન્દુ માન્યતા અનુસાર ઓમ શબ્દ એક પવિત્ર શબ્દ છે.

કેટલાક લોકો માને છે કે ઘંટ વાગ્યા વિના ભગવાનની આરતી અને પૂજા પૂર્ણ નથી, અને કેટલાક લોકો એવું પણ માને છે કે જો તેઓ ઘંટડી વગાડીને ઘંટ અવાજ કરશે તો તેમની નજર તેમના પર પડી જશે અને તેમની પ્રાર્થના ચોક્કસપણે પૂર્ણ થશે. ઈંટને ફક્ત મંદિરમાં જ નહીં, પણ ઘરે પૂજા કરતી વખતે પણ વીંછળવી જોઈએ.

જાણો મંદિરમાં ઘંટ વગાડવાના ફાયદા:

  • મંદિરની ઈંટ ઘણાં ધાતુઓથી બનેલી છે જેમ કે કોપર પિત્તળ કેડમિયમ ઝિંક નિકલ વગેરે અને જ્યારે પણ આપણે ઘંટડી વાગીએ ત્યારે તેનો અવાજ ખૂબ જ ગૂંજી જાય છે અને આ મધુર અવાજ આપણી ડાબી અને જમણી મગજને સંતુલિત કરે છે જલદી ઘંટ વાગે છે જો અવાજ આપણા મગજમાં પહોંચે છે, તો આપણા મગજનું સંતુલન સુધારે છે.ના અવાજ સાથે, આપણી ઇન્દ્રિયો સક્રિય થાય છે અને આપણા મનમાં સકારાત્મક વિચારો આવવા લાગે છે.
  • ઘંટ નો અવાજ આપણને સકારાત્મક ઉર્જા આપે છે અને આપણું મન પ્રફુલ્લિત બને છે, જો આપણા શરીરને સકારાત્મક ઉર્જા મળશે, તો તેની મેમરી શક્તિ અને કાર્યકારી શક્તિ બંને સારી રીતે કાર્ય કરશે. ઘંટના અવાજથી આપણું મગજ સજાગ થઈ જાય છે અને આપણા મગજની નસો ખુલી જાય છે અને તેમનું લોહીનો પ્રવાહ પણ સંતુલિત રહે છે. જો કોઈની સાંભળવાની શક્તિ નબળી હોય, તો પછી ઈંટનો અવાજ તેના ચેતાને અમુક અંશે ખોલી શકે છે અને તેની શ્રવણ શક્તિ વધે છે પરંતુ તે જરૂરી નથી કે દર વખતે આવું થાય. મંદિરમાં ઘંટ વાગવા પાછળ કારણ પણ છે, એવું કહેવામાં આવે છે કે આસપાસના બધા બેક્ટેરિયા અને વાયરસ

  • વાગવાથી મરી જાય છે. તેથી જ અમે કહીશું કે જ્યારે પણ તમે મંદિરમાં જાઓ છો, તમારે ઘંટડી વગાડવી જ જોઇએ. બધી બાબતોમાં ઘંટનો અવાજ સુખદ અને ફળદાયક છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *