ફક્ત 75 પરિવારના આ ગામમાં દરેક ઘરમાં છે એક આઇએએસ અથવા આઇપીએસ અધિકારી, એકદમ રસપ્રદ છે આ ગામની કહાની

ઉત્તર પ્રદેશમાં એવું ગામ છે. જ્યાં જન્મેલા મોટાભાગના લોકો આઈએએસ અધિકારીઓ હોય છે. જેના કારણે આ ગામને અધિકારીઓનું ગામ કહેવામાં આવે છે. તમને આ ગામના લગભગ દરેક ઘરમાં એક અધિકારી અથવા બીજો મળશે. આ ગામ રાજ્યના જૌનપુર જિલ્લામાં છે અને તેનું નામ માધોપટ્ટી ગામ છે.

કહેવાય છે કે જે વ્યક્તિ આ ગામમાં જન્મ લે છે. તેમનું ભવિષ્ય નક્કી થઈ ચૂક્યું છે અને તે મોટા થઈને વહીવટી અધિકારી બનશે. મળતી માહિતી મુજબ માધોપટ્ટી ગામમાં 75 મકાનો છે અને દરેક ઘરમાંથી કોઈક વ્યક્તિ નિશ્ચિતરૂપે આઈએએસ અધિકારી બન્યો છે.

આ ગામમાંથી અત્યાર સુધીમાં 47 આઈએએસ અધિકારીઓ બનાવવામાં આવ્યા છે. જે ઉત્તર પ્રદેશ સહિત અન્ય રાજ્યોમાં તેમની સેવાઓ આપી રહ્યા છે. વર્ષ 1914 માં, આ ગામની પ્રથમ વ્યક્તિ પીસીએસ માટે પસંદ કરવામાં આવી હતી.

આ વ્યક્તિનું નામ મુસ્તફા હુસેન હતું. જે જાણીતા કવિ વામીક જૈનપુરીના પિતા હતા. પી.સી.એસ. માં પસંદ થયા પછી, તેમણે લાંબા સમય સુધી અંગ્રેજી સરકારને તેમની સેવા આપી હતી. તે જ સમયે, તેમના પછી ઇન્દુ પ્રકાશ સિંહની આઈએએસ માટે પસંદગી કરવામાં આવી હતી. જે વર્ષ 1952 માં આઈએએસ બન્યા હતા. તેનો ક્રમ 13 મા ક્રમે આવ્યો છે. ઈન્દુ પ્રકાશ સિંહ ફ્રાન્સ સહિતના ઘણા દેશોમાં ભારતના રાજદૂત પણ રહી ચૂક્યા છે. ઇન્દુ પ્રકાશની પસંદગી થયા બાદ આ ગામના લોકોની આઈએએસ-પીસીએસ અધિકારી બનવાની સફર શરૂ થઈ.

તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે, ઇન્દુ પ્રકાશ પછી ગામના ચાર અસલી ભાઈઓએ આઈએએસ બનીને રેકોર્ડ બનાવ્યો હતો. આ ગામ સાથે સંકળાયેલા વિનય સિંહ બિહારના મુખ્ય સચિવ પણ બન્યા હતા. તેમણે વર્ષ 1955 માં પરીક્ષા પાસ કરી. તે જ સમયે, વર્ષ 1964 માં, તેના બે વાસ્તવિક ભાઈઓ છત્રપાલ સિંઘ અને અજયસિંહે પણ આ પરીક્ષા આપી અને આ પરીક્ષા પાસ કરી. જેની સાથે આ બંને ભાઈઓની આઈ.એ.એસ. માટે પસંદગી કરવામાં આવી હતી. મહિલાઓ પણ આગળ છે આ ગામની મહિલાઓ પણ કોઈથી ઓછી નથી. 1980 માં આ ગામ સાથે સંકળાયેલ ઉષા સિંહ આઈપીએસ અધિકારી બનનારી પ્રથમ મહિલા છે.

આ ઉપરાંત વર્ષ 1983 માં કુંવર ચંદ્રમૌલ સિંહ, 1983 માં તેમની પત્ની ઇન્દુ સિંહ, 1994 માં અમિતાભ આઈપીએ બન્યા. આ ગામના બાળકો પણ અન્ય વિસ્તારો સાથે સંકળાયેલા છે. અમિત પાંડે માત્ર 22 વર્ષનાં છે અને તેમણે અનેક પુસ્તકો પ્રકાશિત કર્યા છે. આ ગામના અંમાજેય સિંહ વર્લ્ડ બેંક મનીલામાં છે. નીભા સિંહ અને ભાભા ઇન્સ્ટિટ્યૂટમાં સાયન્ટિસ્ટ તરીકે લલેન્દ્ર પ્રતાપ સિંઘ. મિશ્રા નેશનલ સ્પેસ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ, ઇસરોમાં સેવા આપી રહ્યા છે.

આને કારણે અધિકારીઓ બને છે અધિકારી ગામ તરીકે જાણીતા આ ગામના લોકો માત્ર અધિકારી બનવાનું સ્વપ્ન જુએ છે. માધોપટ્ટીના ડ.સજલ સિંહના જણાવ્યા અનુસાર, “બ્રિટીશ શાસનમાં મુર્તઝા હુસેનનાં આયોગ પછી ગામના યુવાનોને પ્રેરણા મળી. તેમણે ગામમાં જે શિક્ષણ પ્રગટાવ્યું તે આજે આખા દેશમાં દેખાય છે. સેજલ સિંહના કહેવા મુજબ, અમારા ગામમાં શિક્ષણનું સ્તર ખૂબ જ સારું છે. અહીંના દરેક ઘરના એક કરતા વધારે સ્નાતક છે. મહિલાઓ પણ પાછળ નથી. ગામનો સરેરાશ સાક્ષરતા દર 95% છે, જ્યારે યુપીનો સરેરાશ સાક્ષરતા દર 69.72% છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *