જાણો દરરોજ એક સફરજન ખાઈને કેવી રીતે રહી શકાય છે બધી જ બીમારીઓથી સુરક્ષિત? જાણો

ન્યુટ્રિશનિસ્ટ સ્વસ્થ આહાર નક્કી કરવામાં ફળોના વપરાશને ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માને છે. ફળોમાં સફરજનને ઘણી રીતે સ્વાસ્થ્ય લાભ માટે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

તેથી જ વર્ષોથી એક કહેવત ચાલુ છે – “એક દિવસ એક સફરજન ડૉક્ટર થી દૂર રાખે છે.” પરંતુ શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે તેને આવું કેમ કહેવામાં આવે છે, સફરજનના કયા ગુણધર્મો છે જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે એટલા ફાયદાકારક હોઈ શકે છે?

અમને તેના વિશે આ લેખમાં વિગતવાર ખબર છે. આહાર અને પોષણ નિષ્ણાતોના જણાવ્યા અનુસાર સફરજનમાં એન્ટીકિસડન્ટો, વિટામિન, ડાયેટરી ફાઇબર અને અન્ય ઘણા પોષક તત્વો હોય છે. દરરોજ સફરજનના વિવિધ પોષક તત્વોને લીધે સેવન કરવાથી તમને ઘણી ગંભીર બીમારીઓથી દૂર રાખવામાં મદદ મળી શકે છે.

કેન્સર, મેદસ્વીપણા, હ્રદયરોગ, ડાયાબિટીઝ જેવા ઘણા રોગોને દૂર કરવામાં સફરજનનું સેવન આપણા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. ચાલો આગળની સ્લાઈડ્સમાં જાણીએ સ્વાસ્થ્યના આવા કેટલાક અભ્યાસ આધારિત ફાયદાઓ વિશે. સફરજન ખાવાના ફાયદા ન્યુટ્રિશનિસ્ટના મતે સફરજન ફાઇબર, વિટામિન અને મિનરલ્સથી ભરપુર હોવાનું જાણવા મળે છે, તે બધા આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.

એન્ટીકિસડન્ટ્સ સફરજનમાં પણ જોવા મળે છે જે મુક્ત રેડિકલને તટસ્થ કરીને શરીરના કોષોને સ્વસ્થ રાખવા જરૂરી છે. શરીરમાં મુક્ત ર radડિકલ્સની વધેલી માત્રાથી કેન્સર અને ડાયાબિટીઝ સહિતના અન્ય ઘણા રોગોનું જોખમ વધે છે. એક મધ્યમ કદના સફરજન (લગભગ 182 ગ્રામ) માં કેલરી (95), કાર્બ્સ (25 ગ્રામ), ફાઇબર (4 ગ્રામ), વિટામિન સી (દૈનિક આવશ્યકતાના 14%), પોટેશિયમ (દૈનિક 6 ટકા) જેવા પોષક તત્વો હોય છે. જરૂરિયાત)) અને વિટામિન-કે (દૈનિક આવશ્યકતાના 5 ટકા) મેળવી શકાય છે.

સફરજનનું સેવન ડાયાબિટીઝમાં ખૂબ ફાયદાકારક છે ન્યુટ્રિસ્ટિસ્ટના મતે ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે દરરોજ સફરજનનું સેવન કરવું ખૂબ ફાયદાકારક છે. ઘણા અભ્યાસમાં તે સાબિત થયું છે કે જે લોકો દરરોજ સફરજનનું સેવન કરે છે તેમને ટાઇપ -2 ડાયાબિટીઝનું જોખમ ઓછું હોય છે.

આનાથી સંબંધિત, 2013 માં, વસ્તી આધારિત અભ્યાસ દ્વારા જાણવા મળ્યું કે સફરજનનો રસ પીનારા લોકોમાં ટાઇપ -2 ડાયાબિટીઝ થવાનું જોખમ 7 ટકા ઓછું હોવાનું જણાયું છે. નિષ્ણાંતોના મતે ડાયાબિટીઝથી પીડિત લોકો હાઈ ફાઇબરવાળા આહારનું સેવન કરીને બ્લડ સુગરનું પ્રમાણ ઘટાડી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં સફરજનનું સેવન તમારા માટે ખૂબ ફાયદાકારક હોઈ શકે છે.

સફરજન હૃદયની બીમારીઓ સામે રક્ષણ આપે છે સફરજન હાર્ટ રોગોનું જોખમ ઘટાડવા માટે જાણીતું છે. આરોગ્ય નિષ્ણાતોના મતે આનું સૌથી મોટું કારણ એ છે કે સફરજનમાં દ્રાવ્ય ફાઇબર હોય છે જે લોહીના કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. સફરજનની છાલ બધા લોકોએ ખાવી જ જોઇએ, જેમાં પોલિફેનોલ નામના એન્ટીકિસડન્ટો હોય છે, જે ઘણા કેસોમાં આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક હોઈ શકે છે. સફરજનમાં ફ્લેવોનોઇડ પિટેકિન નામનું કમ્પાઉન્ડ પણ જોવા મળે છે જે બ્લડ પ્રેશર ઘટાડવામાં મદદરૂપ છે. કેટલાક અભ્યાસોના વિશ્લેષણમાં જાણવા મળ્યું છે કે ફ્લેવોનોઇડ્સના વપરાશથી સ્ટ્રોકનું જોખમ 20 ટકાનો ઘટાડો થઈ શકે છે. માનસિક રોગોથી રક્ષણ આપે છે 2019 ના પ્રયોગશાળાના અધ્યયનમાં, નિષ્કર્ષ કે સફરજનમાં ક્વેરેસ્ટીન તરીકે ઓળખાતા એન્ટીકિસડન્ટ હોય છે,

જેને ન્યુરોપ્રોટેક્ટીવ અસરો હોય છે. ઉંદરો પર 2015 માં સંબંધિત અભ્યાસમાં, શોધી ક્વેર્સિટિન ધરાવતા પૂરવણીઓની માત્રા અલ્ઝાઇમર રોગથી થતાં કોષોને થતાં નુકસાનથી બચાવવામાં મદદરૂપ છે. સફરજન આ એન્ટીકિસડન્ટમાં ભરપુર હોવાથી, નિષ્ણાતો સફરજનનું સેવન મગજ માટે ખૂબ ફાયદાકારક માને છે.

એપલ કેન્સરનું જોખમ ઘટાડી શકે છે નિષ્ણાતોના મતે એન્ટીકિસડન્ટયુક્ત ખોરાકનું સેવન ઓક્સિડેટીવ તાણને રોકવામાં મદદરુપ છે જે કોષોને નુકસાન પહોંચાડે છે અને અમુક પ્રકારના કેન્સર વિકસાવી શકે છે. સફરજન એન્ટીકિસડન્ટોનો સારો સ્રોત માનવામાં આવે છે. 2016 ના મેટા-વિશ્લેષણમાં, નિકોએ શોધી કે દરરોજ સફરજનનું સેવન કરવાથી ફેફસાંનું કેન્સર, સ્તન કેન્સર અને કોલોરેક્ટલ કેન્સર જેવા કેટલાક કેન્સરના જોખમને ઘટાડવામાં મદદ મળી શકે છે.

તે જ સમયે, 2018 માં પ્રકાશિત થયેલા મેટા-વિશ્લેષણ અનુસાર, ફાઇબરનું સેવન આંતરડાનું કેન્સરનું જોખમ ઘટાડવામાં મદદરૂપ છે. આ બધા ગુણો સફરજનમાં જોવા મળે છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *