એક ગરીબનો પુત્ર બની ગયો કલેકટર, પછી કર્યું એવું કામ કે જાણીને તમને પણ નહીં થાય વિશ્વાસ

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે પરીક્ષાની મોસમ ચાલી રહી છે. સ્પર્ધાના યુગમાં એટલો વધારો થયો છે કે કોઈ પણ વસ્તુ માટે વ્યક્તિએ કડક સ્પર્ધા આપવી પડે છે. ઓનલાઇન બહાર આવતી બધી ખાલી જગ્યાઓ માટે લાખો ઉમેદવારો અરજી કરે છે અને તેમાંથી ફક્ત થોડાક જ લોકો તેમાં લાયકાત લાવવામાં સક્ષમ છે. આવી સ્થિતિમાં, આ તમામ પરીક્ષાઓમાંથી, સખત નાગરિક પરીક્ષા ગણવામાં આવે છે.

પરંતુ શું તમે ક્યારેય અનુમાન કરી શકો છો કે મજૂર આ આઈએએસ પરીક્ષાને લાયક બનાવી શકે છે, જે આશાસ્પદ લોકો તૈયારીથી કંટાળી જાય છે. હા, જેની આપણે વાત કરી રહ્યા છીએ, તે દિવસ દરમિયાન કામ કરતો હતો અને જ્યારે તે કંટાળી જતો હતો, ત્યારે તે રેલ્વે પ્લેટફોર્મને પોતાનું ઘર ગણાવીને સૂતો હતો અને સવારે ઉઠતાની સાથે જ મહેનત કરતો હતો.

હવે કોને ખબર હતી કે પ્લેટફોર્મ પર સૂઈ રહેલ આ વ્યક્તિ એક દિવસ આઈએએસ પરીક્ષા આપીને આઈએએસ અધિકારી તરીકે હાજર થશે. હા, જો કોઈ વ્યક્તિ જીવનમાં કંઇક કરવાનું નક્કી કરે છે, તો પછી કોઈ તેને રોકી શકે નહીં. આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને એક એવા વ્યક્તિ સાથે પરિચય કરવા જઈ રહ્યા છીએ જે તમિલનાડુનો છે. એમનું નામ એમ શિવગુરુ પ્રભાકરન છે. જેણે પોતાની મહેનતથી રાત-દિવસ સિવિલની પરીક્ષા પાસ કરી અને આઈએએસ અધિકારી બન્યા.

ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે જ્યારે પ્રભાકરને યુપીએસસી સિવિલ સર્વિસીસ 2017 ની પરીક્ષાનું પરિણામ જોયું ત્યારે તે વિશ્વાસ કરી શક્યા નહીં. હા, કારણ કે તેને દેશમાં 101 મો રેન્ક મળ્યો અને તે અધિકારી બન્યો.

પ્રભાકરન આઈએએસ અધિકારી બનવાની વાર્તા જેણે રેલ્વે સ્ટેશન પર રાત પસાર કરી હતી તે ખૂબ પ્રેરણાદાયક છે અને તેની વાર્તા એવા દરેક યુવકને પ્રેરણા આપે છે જે પોતાના જીવનમાં કંઇક કરવા માંગે છે.

તો ચાલો તમને જણાવીએ કે આ પરીક્ષામાં તે કેટલી મુશ્કેલીઓમાંથી પસાર થઈ શકે છે. માર્ગ દ્વારા, પ્રભાકરન તમિલનાડુના તંજાવર જિલ્લાના પટ્યુકોટ્ટાઇના મેલાઉત્નકડુ ગામનો રહેવાસી છે. પરંતુ તેના પિતા દારૂના નશામાં ખૂબ વ્યસની બની ગયા હતા, જેના કારણે ઘરની તમામ જવાબદારી પ્રભાકરનના ખભા પર આવી ગઈ હતી. ઘરની સ્થિતિ ખૂબ જ ખરાબ હતી, તેથી તેણે ફક્ત 12 મી પછી જ અભ્યાસ છોડી દીધો હતો. ઘરની સંભાળ રાખવી પડી, તેથી તેણે આ કામ શરૂ કર્યું. આ પછી, બે વર્ષ સુધી, તેણે લાકડા કાપવા માટે એક લાકડાંઈ નો વહેર બનાવ્યો અને ખેતરોમાં મજૂર તરીકે પણ કામ કર્યું. આ બધાની જેમ, ઘણી મુશ્કેલીઓ પછી પણ, તેણે પોતાના સપનાને મરવા દીધા નહીં. આ સાથે જ, વર્ષ 2008 માં, તેણે તેના પોતાના નાના ભાઈને એન્જિનિયરિંગ મેળવ્યું અને તેની બહેન સાથે લગ્ન પણ કરાવ્યા.

પોતાની જવાબદારીઓ નિભાવ્યા પછી તે ચેન્નાઈ ગયો એન્જિનિયરિંગ બનવા માટે. પ્રભાકરન આઈઆઈટીમાંથી ભણવા માંગતો હતો. તેણે તેની પ્રવેશ પરીક્ષા પાસ કરવા માટે ખૂબ મહેનત પણ કરી હતી. આ માટે, તેમણે દિવસ દરમિયાન અભ્યાસ કર્યો અને રાત્રે સેન્ટ થોમસ માઉન્ટ રેલ્વે સ્ટેશન પર સૂઈ ગયા. તેની સખત મહેનત અને સમર્પણથી તેમણે આઈઆઈટીમાં પ્રવેશ મેળવ્યો અને એમ.ટેકમાં ટોચનો ક્રમ મેળવ્યો.

આ પછી પ્રભાકરણે સિવિલ સર્વિસીસ પરીક્ષા આપવાનું શરૂ કર્યું જેમાં તેણે 101 રેન્ક મેળવ્યો. પણ ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે આ પહેલા પણ પ્રભાકરે ત્રણ વાર પ્રયાસ કર્યો હતો. પરંતુ પ્રભાકરનને તે ચોથી વખત સફળતા મળી અને તેણે 990 ઉમેદવારોમાંથી 101 મું રેન્ક મેળવ્યું.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *