પ્લાસ્ટિકના કચરા માંથી પેટ્રોલ બનાવે છે આ દેશી એન્જિનિયર, કિંમત ફક્ત 40 રૂપિયા પ્રતિ લીટર, જાણો કેવી રીતે

પ્લાસ્ટિકનો કચરો એવી વસ્તુ છે જેમાંથી સરળતાથી મુક્તિ મેળવી શકાતી નથી. તેઓ આપણા વાતાવરણને પણ ઘણું નુકસાન પહોંચાડે છે. ખાસ કરીને જો આપણે દરિયાઇ અને પર્યટક વિસ્તારો વિશે વાત કરીએ, તો આ સમસ્યાઓ અહીં સૌથી વધુ દેખાય છે. હવે માછલી કરતાં સમુદ્રમાં વધુ કચરો જોવા મળે છે. જો આ ચાલુ રહેશે તો તે દિવસ દૂર નથી જ્યારે પર્યાવરણ મોટી મુશ્કેલીમાં મુકાશે.

જો કે, કેટલાક લોકો એવી સમસ્યાઓથી છૂટકારો મેળવવાના પ્રયત્નો કરી રહ્યા છે. આવા જ એક વ્યક્તિ પ્રોફેસર સતીષ કુમાર છે, જેમણે પ્લાસ્ટિકના કચરામાંથી સસ્તી પેટ્રોલ બનાવવાનો માર્ગ શોધી લીધો છે. તેમના પ્રયત્નો ભવિષ્યને સુધારવામાં મોટી મદદ કરી શકે છે. ચાલો આપણે આ આખી બાબતને વધુ વિગતવાર જાણીએ.

45 વર્ષિય પ્રોફેસર સતિષ કુમાર એન્જિનિયર છે અને તે હૈદરાબાદનો છે. તેણે પ્લાસ્ટિકમાંથી પેટ્રોલ બનાવવા માટે પોતાની એક કંપની ખોલી છે. આ કંપનીમાં દરરોજ 200 લિટર પેટ્રોલ બનાવવામાં આવે છે. પ્લાસ્ટિકને પેટ્રોલમાં રૂપાંતરિત કરવાની ત્રણ-સ્તરની પ્રક્રિયા છે, જેને પ્લાસ્ટિક પાયરોલિસીસ કહેવામાં આવે છે. પ્રોફેસર સતીષ કહે છે કે 500 કિલો પ્લાસ્ટિકમાંથી 400 લિટર તેલ તૈયાર કરી શકાય છે.

રસપ્રદ વાત એ છે કે આ પ્રક્રિયામાં ન તો પાણીની આવશ્યકતા છે અને ન કોઈ કચરો પદાર્થ છોડવામાં આવે છે. એટલું જ નહીં, તેમાં વાયુ પ્રદૂષણ પણ નથી. ખરેખર, આ બધી પ્રક્રિયાઓ વેક્યુમ સિસ્ટમ પર આધારિત છે.

પ્રોફેસર સતીશે જણાવ્યું હતું કે આ કાર્ય સાથેનું તેમનું લક્ષ્ય પૈસા કમાવવાનું નથી પરંતુ પર્યાવરણની જાળવણી કરવાનું છે. તેની વિચારસરણી એ છે કે તે આ કંપનીમાંથી નફો મેળવવા તરફ કામ કરશે નહીં, પરંતુ તેના ભવિષ્યને સુરક્ષિત રાખવા પ્રયાસ કરશે. એટલું જ નહીં, તેઓ આ તકનીકીને કોઈપણ ઉદ્યોગપતિ સાથે શેર કરવા પણ તૈયાર છે જેથી આ પ્લાસ્ટિકના વધુ પડતા કચરામાંથી છૂટકારો મળી શકે.

મળતી માહિતી મુજબ સતિષ કુમારે વર્ષ 2016 માં આ કામ શરૂ કર્યું હતું. આવી સ્થિતિમાં, તેઓએ અત્યાર સુધીમાં 50 ટન પ્લાસ્ટિકને તેલમાં ફેરવ્યું છે. આ પ્રક્રિયા માટે, તેમણે તે પ્રકારના પ્લાસ્ટિકનો ઉપયોગ કર્યો જેનું રિસાયકલ કરવું શક્ય નહોતું. આ રીતે, આ વિચારસરણી પણ પર્યાવરણના હિતમાં સામેલ થઈ. બીજી એક રસપ્રદ વાત એ છે કે પ્રોફેસર સતીષની કંપની આ પ્લાસ્ટિક તૈયાર પેટ્રોલ 40 રૂપિયા પ્રતિ લિટરમાં વેચે છે.

જે હાલના પેટ્રોલના ભાવના લગભગ અડધા છે. તેઓ આ પ્લાસ્ટિકમાંથી પેટ્રોલ જ નહીં ડીઝલ અને વિમાનનું બળતણ પણ બનાવી રહ્યા છે. જો કે, પેટ્રોલ વાહનોના એન્જિન્સ માટે આ કેટલા સચોટ છે તેની તપાસ થઈ નથી.

તે ખૂબ જ સારી બાબત છે કે લોકો પર્યાવરણ વિશે ખૂબ કાળજી લેતા હોય છે અને આપણી આવનારી માટે સલામત વિશ્વ બનાવે છે. નહિંતર, આજકાલ લોકોને તેમના વાતાવરણ વિશે કોઈ ચિંતા હોતી નથી. અમે તમને વિનંતી કરું છું કે આ સમાચારને વધુમાં વધુ શેર કરો જેથી પ્રોફેસર સતિષ કુમારનો ઉમદા વિચાર દરેક સુધી પહોંચી શકે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *