કેટલા વર્ષ જીવે છે કીડીઓ, કાન વગર સાંભળી શકે છે બધું જ, જાણો તેમના સાથે જોડાયેલ રોચક તથ્ય

કીડી જંતુઓની શ્રેણીમાં આવે છે. કહેવા માટે, આ ખૂબ સામાન્ય જીવો છે, જેને આપણે આપણા ઘરે અથવા બહાર સરળતાથી જોઈ શકીએ છીએ. તમે કીડીઓ ઘણી વાર જોઈ હશે, પણ શું તમે તેમની સાથે જોડાયેલી કેટલીક વિશેષ બાબતો જાણો છો? આજે અમે તમને કીડીઓથી સંબંધિત કેટલાક રસપ્રદ તથ્યો જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેને સાંભળીને તમે પણ આશ્ચર્યચકિત થઈ જશો. તાકાત કીડી એ પ્રાચીન જીવો છે જે ડાયનાસોરના સમયથી ટકી છે.

સમગ્ર વિશ્વમાં કીડીઓની 12,000 થી વધુ પ્રજાતિઓ જોવા મળે છે. કીડીનું કદ 2 થી 7 મિલીમીટર સુધી હોઇ શકે છે. આ કીડીઓમાંથી સૌથી મોટી સુથાર એન્ટ્સ કહેવામાં આવે છે. તે 2 સે.મી. સુધી વધી શકે છે. કીડીમાં અદભૂત શક્તિ છે. તેઓ તેમના પોતાના કરતા 20 ગણા વધારે વજન ઉંચી કરી શકે છે.

મગજ કીડીઓ શક્તિ સાથે જ નહીં પરંતુ મન સાથે પણ મોખરે છે. તેમના મગજમાં લગભગ 2 લાખ 50 હજાર મગજ કોષો છે. આને કારણે, તેઓ તેમની વસાહતોને પણ ખૂબ વ્યવસ્થિત બનાવે છે અને હંમેશા લાઇનમાં ચાલવાનું પસંદ કરે છે. કામ કરવાની પ્રક્રિયા કીડી સામાજિક પ્રાણીઓ છે.

તેઓ હંમેશાં એક મોટું જૂથ બનાવે છે. તેમનું જૂથ સમાજના જેવું છે જેમાં દરેકના કામ એક બીજામાં વહેંચાયેલા છે. અહીં રાણી કીડી સૌથી મોટી અને સૌથી મહત્વપૂર્ણ છે. તેનું મુખ્ય કામ ઇંડા આપવાનું છે. રાણી કીડી તેના જીવનકાળમાં લગભગ 60,000 ઇંડા આપી શકે છે. આ પછી નર ચિટ આવે છે જેનું શરીર રાણી કરતા નાના હોય છે.

જ્યારે તેઓ રાણીને ગર્ભિત કરે છે, તે પછી થોડા દિવસો તેઓ મૃત્યુ પામે છે. બાકીની કીડીઓ ખોરાક સંગ્રહિત કરવાનું, બાળકોની સંભાળ રાખવા અને ઘરની જેમ વસાહત બનાવવાનું કામ કરે છે. આ સાથે કેટલાક ગાર્ડ કીડીઓ પણ છે જેમનું કામ વસાહતનું રક્ષણ કરવાનું છે. કીડી લડાઈ કીડીએ તેમની વસાહતની સીમા નક્કી કરી. આવી સ્થિતિમાં, જો કોઈ અન્ય વસાહતની કીડીઓ તેમની સીમમાં પ્રવેશ કરે, તો યુદ્ધ ફાટી નીકળે છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે બે કોલોની વચ્ચે કીડીની લડાઈ થોડા કલાકોથી કેટલાક અઠવાડિયા સુધી ટકી શકે છે. દયાળુ કીડી દુશ્મનો માટે લડવૈયાઓ છે અને તેમના પ્રિયજનો માટે દયાળુ છે. તેમની અંદર બે પેટ છે. પ્રથમ પેટમાં, તેઓ પોતાને માટે ખોરાક રાખે છે, જ્યારે બીજા પેટમાં તેઓ વસાહતમાં કામ કરતી કીડીઓ માટે ખોરાક સંગ્રહ કરે છે.

કાન વગર સુનાવણીકીડીઓને કાન નથી, તેથી તેઓ સાંભળી શકતા નથી. પરંતુ તેઓ સહેજ અવાજ પણ અનુભવી શકે છે. હકીકતમાં, તેમના પગ અને ઘૂંટણમાં ખાસ સેન્સર હોય છે જે કોઈપણ કંપનને અનુભવે છે. યુગ સામાન્ય કીડીઓનું આયુષ્ય 45 થી 60 દિવસ છે, પરંતુ જો આપણે રાણી કીડી વિશે વાત કરીએ, તો તે 20 વર્ષ સુધી જીવી શકે છે. એટલું જ નહીં, જો રાણી કીડીનું મૃત્યુ થાય છે, તો પછી આખી વસાહતનો નાશ થાય છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *