જાણો કઈ રીતે બને છે ઓકસીજન, જેના માટે આખો દેશ ઝઝુમી રહ્યો છે

કોવિડની બીજી લહરની વચ્ચે મેડિકલ क्सीક્સીજનની મરામી માચી થઈ છે. જીન મરીઝોન્સમાં કોવિડ ઇન્ફેક્શન બહુ જયાદા છે, તેના વિસ્તારમાં હાં ગેસ અમદાવાદ રિઝોલ્યુશન નિભા રહે છે. પણ યે મેડિકલ ઓક્સિજન (મેડિકલ ઓક્સિજન) શું છે? અને તે કેવી રીતે ઓળખાય છે? આઈએએ આજ જેવી વાતો છે.

અમારા જ જગ્યાએ ઘણા વાયુઓનો ગેસનો માઇક્રોચર છે. સૌથી વધુ ઝાયદા પ્રમાણ નાઇટ્રોજન ગેસ છે. वातावरण 78 ટકા ભાગ નાઈટ્રોજન છે. ઓક્સિજન લગભગ 21 ટકા છે. 0.9 ટકા ભાગ આર્ગન ગેસ છે. અને શસ્ત્રક્રિયા બેચેન 0.1 ટકા કાર્બનડાઇયોક્સાઇડ થોડા અન્ય વાયુઓ છે. યાની 100 લિટરની એક ટંકિની હવા પર 21 મી લિટર ઓક્સિજન હશે.

ભગવાનની સ્વાસ્થ્ય ફીફેટ્સ ખૂબ જ હવામાંથી ઓક્સિજન પ્રકાશિત થાય છે. પરંતુ ફેફસાંમાં દિકીકટ પર જ્યારે હાં કામ લાગે છે. જેમ કે મેડિકલ क्सीક્સિજનની જરુરત છે. સદી હવા માં મોહઝ 21 ટકા ઓક્સિજન ગેસ છે. પરંતુ મેડિકલ क्सीક્સીજનમાં 99 ટકા ઝૈદા ઓક્સિજન ગેસ હની છે.

હવે અભ્યાસ થયો છે કે યે મેડિકલ ઓક્સિજન કેવી જાતિ છે? જવાબ આપવો આજુબાજુની હવા અને સહેલાઇથી સી સાયન્સની સહાય. શુદ્ધ क्सीક્સિજન દૂર કરવાની ઘણી પદ્ધતિઓ છે. અમે સૌથી મહત્વપૂર્ણ અને ચર્ચિત પ્રોસેસ સિનેનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છીએ. સરળ ભાષામાં.

એએસયુ. એર સપરિશન યુનિટ (એર સેપરેશન યુનિટ) આ ભારે મુશ્કેલીમાં ઓક્સિજનના ઉત્પાદિત છે. હવાઇ નિરીક્ષણ યુનિટમાં અનેક ગેસનોની સમાન દશા છે, તે મશહર કોમેડિયન ઝૈકિર ક खानન ને વ્યક્તિ છે. ‘હું હમણાં જ છઠ્ઠું લંડન કરું છું, પણ અહીં હું પિગલ છું.’

અમે માલુમ છે કે પવન નથી. પરંતુ વો ઉબલ ઝરૂરની સંસ્થા છે. અને ઉબેશન પહેલા તેની લિક્વિડમાં શબ્દો છે. આજુબાજુની મંદિરની ચીઝોન જેવી હવામાં રહેતી વાયુઓ પણ હોય છે. અને સિસન્સના પુસ્તકો જણાવે છે કે પદાર્થની ચાર સ્થિતિઓ જોવા મળે છે. સોલિડ, લિક્વિડ, ગેસ અને પ્લાઝ્મા. ઉપરાંત અન્ય પદાર્થોની બીજી ચરમ સ્થિતિઓ પણ છે, જેમ કે બોસ-આઈન્સ્ટાઇન કન્ડસેટ.

અહીં ઝરૂરી વાત છે તે પદાર્થની સ્થિતિ છે જે આ વાત પર નિર્ધારિત છે કે તે મહિનામાં છે જે ગૌરવપૂર્ણ છે. ઉદાહરણ તરીકે જળ તાપમાન પર લિકવિડ બનાવો. પરંતુ 100 ડિગ્રી સેલ્સિયસ ઉપરના તાપમાને વો ભપ યાની ગેસ બનાવો.

અહીં છે 100 ડિગ્રી સેલ્સિયસ એચ 2 ઓ પાણીની કાઈ બોઇલિંગ પાઇંટ કહાતા. બોઇલિંગ પોઇંટ યાની તાપમાન ઉપર કોઈ પણ પદાર્થની ગેસરી સ્થિતિનો આધાર નથી. અને આ તાપમાનની નીચે લ वोક્વિડ છે.

અહીં ધ્યાનમાં લેવા વાલી વાતો છે, તે દરેક પદાર્થની બોઇલિંગ પાઇંટ અલગ છે. ગેસનો બાઈબલિંગ પાઇંટ ખૂબ જ ઓછી છે, તેથી વાયુ તાપમાન પર ગેસાય સ્થિતિમાં તે ખૂબ જ જાતિઓ છે. 196 ડિગ્રી સેલ્સિયસ જેવું નાઇટ્રજન કા બોઇલિંગ પ पॉઇંટ મેઇનસ છે.

આર્ગન કા બોઇલિંગ પોઇન્ટ માઇનસ 186 ડિગ્રી સેલ્સિયસ છે. અને ઓક્સિજન કા બોઇલિંગ મેઇનસ 183 ડિગ્રી સેલ્સિયસ છે. અહીં માઇનસ પર ચર્ચા કરો. માઇનસની સાથે સંખ્યામાં મોટી સંખ્યા છે, માન માનવામાં આવશે નહીં. તો આ ત્રણેયમાંથી क्सीક્સિજનની બાઈલિંગ પंटઇંટ સૌથી ઝાયદા છે. અને નાઈટ્રોજનની બોઇલિંગ પ पॉઇંટ સૌથી ઓછી છે.

જ્યારે અમે એક કન્ટેનર્સની અંદર રહેતી હવાને જાળવી રાખીએ, અને તાપમાન મેઇનસ 200 ડિગ્રી સેલ્સિયસ સુધીના ધંધાની નોંધણી કરીશું, તો તે વાતાવરણમાં આવેલો છે.

હું માઇનસ 200 ડિગ્રી સેલ્સિયસ ઇન બ केઇલિંગ પ पॉઇંટથી ઓછી છે. વાયુની જેમ સોન્ડા પછીના બધા ગેસન્સના લિક્વિડ મિકસચર તૈયાર કરવા. હવે આ લિક્વિડ મિક્સરમાં ઓક્સિજનથી અલગ કેવી રીતે જાઓ છો? જવાબ છે ધીમા-ધીરે તાપમાન પ્રમોટર.

અમે માઇનસ 200 ડિગ્રીથી ધીમી-ધીરે તાપમાન શરૂ કરીએ છીએ. જેમ કે હીટ મેઇનસ 196 ડિગ્રી સેલ્સિયસ હશે, લિક્વિડ મિકચરમાં નાઇટ્રજન ગેસ ઉટર લગિ. જેમ કે તાપ વધારવું-ઉગાડવું મેઇનસ 186 ડિગ્રી સેલ્સિયસ ખોરાકગા, આર્ગન ગેસ નિર્માતા છઠ્ઠું હવારે. લાસ્ટમાં તમારા પાસ બેચેગી જેવી લિક્વિડ क्सीક્સિજન. બસ આ રીતે ની ઝરૂરત થિ.

એકવાર સંસ્થાનમાં હવાઈ કામગીરી યુનિટ (એએસયુ) ની કામગીરી શક્ય છે. સ્ટેप બાઇ स्टेप.

સૌથી પહેલાં એક ચુંગળની ભાવના સરી હવા છીતી જાતિઓ છે. હા હવા એક ફિલ્ટર ત્યાં ગુજરતી છે. હવાથી ધૂળ અને આપણી ગાંડી જુદી જુદી હોય છે. તે પછી આ શુધ્ધ હવાનો સંકોચાયેલ છે.

તે ઉપરની સુંદર રચનાઓ છે. આ દબાણમાં હવા ભાણકર ગરમ છે. પછી તે ઠંડા થયા છે. તાપમાન લગભગ મેઇનસ 200 ડિગ્રી સેલ્સિયસ સુધી પહોંચે છે. તે પછી એક સેપ્ટરેટરની સહાયથી કાર્બન ડાઇ साક્સેસાઇડને અલગ અલગ કરાઈ છે. હવે એક એક્સ્પેન્શન ટ્યુબમાં ઠંડી હવાનું પરિણામ છે. ये हवा हवा ल ल िक िक िक…………..

ફરી ધીમી-ધીરે ધીરે આ લિક્વિડ મિકચર તાપમાન પ્રગતિ કરે છે. પહેલા નાઇટ્રજન ગેસ નિકાલતી. ત્યારબાદ આર્ગન ગેસ બનાવતી નિકાલતી છે.

નાઈટ્રોજન અને આર્ગન પાછા પવન નહીં. ઇકંઠ પણ અલગ-અલગ કન્ટેનરમાં. નાઈટ્રોજન ગેસ ફર્ટીલાઇઝર બનાવો અને ફૂડ પેકેજીંગ ઇન્ડસ્ટ્રીમાં યુઝ કરો. અને આર્ગન વેલ્ડીંગ કરવા માટે કામ આવે છે.

નીચે કન્ટેનરમાં બક્ષિસ છે તેવો થોડો લિક્વિડ क्सीક્સિજન. આ લિક્વિડના ક્રાઉઝોનિક ટેન્કર્સમાં ભકરા દેશના અલગ-અલગ ભાગોના ભાગમાં છે. ફિઝીક્સમાં ક્રેયોજનિક શબ્દોનો ઉપયોગ ઓછો તાપમાનથી જુરી ચીઝોન માટે થાય છે.

ક્રાઉઝिकનિકનો અર્થ એ નથી કે કોઈ પણ ચીઝ જે મેઇનસ 150 ડિગ્રી સેલ્સિયસથી ઓછી તાપમાન પર હોઇ શકે છે. ચિંગિક લિક્વિડ क्सीક્સિજન તાપમાન મેઇનસ 182 ડિગ્રી પણ ઓછું છે, તેથી ઇન કન્ટેનર્સનો ક્રેયજનિક क्सीક્સિજન ટેન્ક કહે છે. યાર તો એર એરપ્શન યુનિટ. બહુ ભારે ઓક્સિજન જાતિઓ છે. પરંતુ મીડિયમ સ્કેલ પર ઓક્સિજન બનાવવા માટે બીજી તકનીકીનો ઉપયોગ થાય છે.

પીએસએ + પ્રેશર સ્વિંગ શોષણ. આ પ્રક્રિયાઓ દ્વારા क्सीક્સિજન બનાવવા માટે પણ હવા બનાવવામાં આવે છે. જેમ કે પૌરાણિક કલ્પના છે કે પાણીના દૂધમાંથી દૂધ પીવામાં આવે છે, અને પાણી છોડો નહીં. તે નીર-સ્કીર વિવેક કહે છે. પ્રીશેર સ્વીંગ એડીઝોર્પશન માં નાઇટ્રજન-क्सीક્સિજન વિવેક કામ હવે છે. યાની હવા માં ઓક્સિજન અને નાઇટ્રજન અલગ અલગ લેવા.

કેમિસ્ટ્રી ક્લાસમાં એડ્ઝોર્પશન વિશે વાંચો. એડઝોર્પશન યની વો પ્રોસેસ, કોઈ ચોસસ સતાહ કોઈ ગેસ અથવા લિકવિડ તેની આંખો છંચનકર પકડ લે. સરળ ભાષામાં કહો તો એડઝોર્પશનનો અર્થ થાય છે કે કોઈક સત્તે ગેસ કાકાય છે. અહીં પइઇંટ ટુ બી નોટિડ્ડ હા છે કેટલાક સ્પીશલ છીઝોન્સ સંત ચિનિંદા ગેસની તે સુખતી છે.

દાખલા તરીકે અમુક નિત્રોજન હી સુખતે છે. જેવું હન્‍સ જેવું દૂધ છે! પીએસએ તકનીકમાં ભારતની કેટલીક ચીજોની મદદ હવાથી નાઈટ્રોજન સો જાતિની છે. નાઇટ્રજનને જાણો પછી હવામાં હોમ: ઓક્સિજન તે સુરક્ષિત છે. આ ઓક્સિજનને અલગથી બોલાવવામાં આવે છે. ફરીથી તે સિલિન્ડરમાં હોઈ શકે છે અથવા ડાયરેક્ટ હોસ્પિટલ જઇ શકે છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *