20 રૂપિયાની નોટે સાબિત કરી દીધો પાંચ હજાર પાનસો કરોડનો ઘોટલો…

એવું કહેવામાં આવે છે કે ગુનેગાર કેટલો સમજદાર હોય, પણ તે ભૂલ કરે છે. પશ્ચિમ બંગાળના કોલસા કૌભાંડમાં આવું જ કંઈક પ્રકાશમાં આવ્યું છે. અહીં માત્ર 20 રૂપિયાની નોટથી પાંચ હજાર પાંચસો કરોડનું કૌભાંડ ખુલ્યું હતું. 

અત્યાર સુધી જે ખુલાસો થયો છે તે મુજબ, જ્યારે પશ્ચિમ બંગાળમાં કોલસાની ખાણમાંથી કોલસા ભરેલી ટ્રક ઝારખંડના બિહાર મોકલવામાં આવી હતી, ત્યારે 20 નોટની એક નકલી ભરતિયું બિલમાં પેસ્ટ કરવામાં આવી હતી. આ નોંધ ટ્રકનો પાસિંગ કોડ હતી.

કોલસા કૌભાંડના કેસમાં, જલદી સીબીઆઈએ મમતા બેનર્જીના ભત્રીજા અભિષેક બેનર્જીના ઘરે પહોંચી અને તેની પત્નીને નોટિસ ફટકારી, બંગાળમાં, એક રાજકીય વાવાઝોડું આવી ગયું. 

ભાજપના સૌથી મોટા રાજકીય હરીફ અને બંગાળના સિંહાસન માટે લડતી ભાજપ મમતા અને તેના પરિવાર પર આક્ષેપો લાવી છે. મમતાનો પરિવાર અને કોલસો ચર્ચાના મુદ્દાથી દૂર જવા લાગ્યા.

છેવટે, કોલસો શું છે, જેની સૂટ મમતા પરિવાર સુધી પહોંચી:

હકીકતમાં, 21 ફેબ્રુઆરીએ, દેશની સૌથી મોટી તપાસ એજન્સી સીબીઆઈએ રાજ્યમાં કોલસાની ચોરી અને ગેરકાયદેસર કોલસાની ખાણચોરી મામલે મુખ્ય પ્રધાન મમતા બેનર્જીના ભત્રીજા અને ટીએમસી સાંસદ અભિષેક બેનર્જીની પત્ની ભુજીરા બેનર્જીને સમન્સ આપ્યું હતું.

 સીબીઆઈએ અભિષેક બેનર્જીની ભાભી માણેકા ગંભીરને પૂછપરછ માટે નોટિસ પણ મોકલી હતી. આ સમાચાર મમતાના ભત્રીજા અભિષેક બેનર્જીએ જાતે ટ્વીટ કરીને આપ્યા છે. 

ચૂંટણી દરમિયાન કોલસા કૌભાંડનો મામલો ગરમ હતો અને તેના સમય અંગે પ્રશ્નો ઉભા થયા હોવા છતાં પણ આ મામલો ગત વર્ષથી સંબંધિત છે.

હકીકતમાં, 27 નવેમ્બર 2020 ના રોજ, સેન્ટ્રલ બ્યુરો Investigફ ઇન્વેસ્ટિગેશન (સીબીઆઈ) એ પૂર્વી કોલફિલ્ડ લિમિટેડના ઘણા અધિકારીઓ અને કર્મચારીઓ વિરુદ્ધ ઇસીએલ અને સીઆઈએસએફ અને રેલવેના અજાણ્યા અધિકારીઓ અનૂપ માંઝી ઉર્ફે લાલા સામે કેસ નોંધ્યો હતો. 

ઇસીએલના લીઝોલ્ડ વિસ્તારમાંથી ઇસીએલ, સીઆઈએસએફ, રેલ્વે અને અન્ય સંબંધિત વિભાગના અધિકારીઓની સાથે મળીને કોલસાની ચોરી અને દાણચોરી કરવામાં આવી હોવાનો આક્ષેપ કરવામાં આવ્યો હતો. એમ કહેવાતું હતું કે આ સહયોગથી સરકારમાં બેઠેલા લોકોને પણ લાભ મળ્યો છે.

કોલસા કૌભાંડની જીની સમજો:

પશ્ચિમ બંગાળમાં બુરવાન જિલ્લાનો આસનસોલ અને રાણીગંજ વિસ્તાર કોલસાના કોલસા તરીકે પ્રખ્યાત છે. ગયા વર્ષે મેમાં, ઇસ્ટર્ન કોલફિલ્ડ્સ લિમિટેડ અથવા ઇસીએલના વિજિલન્સ વિભાગના અધિકારીઓને જાણ થઈ હતી કે કેટલીક ગેંગ ગેરકાયદેસર રીતે કોલસો ખોદીને તેને બજારમાં વેચે છે, ત્યારબાદ ટીમ એક્શનમાં ગઈ હતી.

ત્યારબાદ ટીમને જાણવા મળ્યું હતું કે ઘણાં મશીનો ગેરકાયદેસર કોલસાની ખાણકામ કરવામાં રોકાયેલા છે અને મોટી સંખ્યામાં વાહનો ત્યાં પરિવહન માટે પણ ઉભા હતા. ત્યારબાદ ટીમે મોટા પાયે કોલસો કબજે કર્યો હતો. 

આ વિસ્તારમાં અનેક ભારે મશીનરીઓની હાજરીને કારણે, સ્પષ્ટ થઈ ગયું હતું કે ગેરકાયદેસર ખાણકામ અને કોલસાની પરિવહનનું કામ સંગઠિત રીતે ચાલી રહ્યું છે. આ ખોદકામ મુખ્યત્વે ખાણોમાં હતું જે અસુરક્ષિત તરીકે બંધ હતી. તે પછી, વિશ્વસનીય સૂત્રો પાસેથી પ્રાપ્ત માહિતીના આધારે, સીબીઆઈએ ગયા વર્ષે નવેમ્બરમાં આ કેસમાં એફઆઈઆર નોંધી તપાસ શરૂ કરી, આશ્ચર્યજનક અનેક તથ્યો બહાર આવ્યા.

સીબીઆઈ એફઆઈઆરમાં આ કેસમાં મુખ્ય આરોપી અનૂપ માંઝી ઉર્ફે લાલા, વિનય મિશ્રા, ઇસીએલના બે જનરલ મેનેજરો અને સુરક્ષા અધિકારીઓ સહિત છ લોકોનાં નામ શામેલ છે. આ મામલો ફક્ત બંગાળ સાથે સંબંધિત નથી, પરંતુ સીબીઆઈએ અત્યાર સુધીમાં ઘણા રાજ્યોમાં ડઝનેક સ્થળોએ દરોડા પાડ્યા છે.

 દરોડા દરમ્યાન હાર્ટ એટેકથી ઇસીએલના એક સુરક્ષા નિરીક્ષકનું પણ મોત નીપજ્યું છે. અનૂપ માંઝી ઉર્ફે લાલા કોલાંચલની કોલસાની દાણચોરી કરનાર ગેંગનો કિંગપીન હોવાનું મનાય છે. સીબીઆઈએ છેલ્લા ઘણા મહિનાઓમાં લાલાના છુપાયેલા સ્થળો પર ઘણા દરોડા પાડ્યા હતા, પરંતુ લાલા હજી પણ સીબીઆઈની ધરપકડથી બહાર છે.

આ કેસનો બીજો મુખ્ય આરોપી વિનય મિશ્રા મમતાના ભત્રીજા અભિષેક બેનર્જીની નજીક હોવાનું માનવામાં આવે છે, જે ટીએમસીની યુથ વિંગમાં અભિષેકની ટીમનો સભ્ય પણ હતો. હાલમાં લાલા અને મિશ્રા બંને ફરાર છે અને હવે સીબીઆઈની શોધ ચૂંટણીના ઉત્સાહીઓ વચ્ચે અભિષેકની પત્ની સુધી પહોંચી ગઈ છે. 

સીબીઆઈને શંકા છે કે કોલસા કૌભાંડથી સંબંધિત કેટલાક શંકાસ્પદ વ્યવહાર અભિષેક બેનર્જીની પત્ની રૂજીરા અને તેની બહેનનાં ખાતામાંથી કરવામાં આવ્યાં છે.

સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર સાક્ષીઓ અને શંકાસ્પદ લોકોના નિવેદનોના આધારે સીબીઆઈ દ્વારા ગેરકાયદેસર કોલસાની ખાણચોરી અને ચોરીમાં રુજીરા અને તેની બહેન મેનકા ગંભીરની ભૂમિકાના આધારે પૂછપરછ કરવામાં આવી રહી છે.

તમને જણાવી દઈએ કે અભિષેકની પત્નીનું નામ ત્યારે ફાટી નીકળ્યું જ્યારે ભાજપમાં જોડાયેલા પૂર્વ મંત્રી શુભેન્દુ અધિકારીએ 2 મે ફેબ્રુઆરીએ ‘મેડમ નરુલા’ એટલે કે અભિષેકની પત્ની, તેમના થાઇલેન્ડ બેંક ખાતાની ચર્ચા કરતી વખતે, ટીએમસી સાથે સંબંધ તોડી નાખ્યા હતા. અભિષેક બેનર્જીએ પ્રતિક્રિયા આપી અને ભાજપને રૂબરૂ લડવાનું પડકાર ફેંક્યો.

સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર રુજીરા બેનરજીની કંપની એલઇપીએસ અને બાઉન્ડ્સ મેનેજમેન્ટ સર્વિસિસ એલએલપી શંકાના દાયરામાં છે. સીબીઆઈને તેના કેટલાક બેન્કિંગ વ્યવહારો અંગે શંકા છે. આ કંપનીની રચના સીમ મમતાના ભત્રીજા અભિષેક બેનર્જીએ તેની માતાના નામથી કરી હતી.

 અભિષેકે ચાર વર્ષ પહેલા માર્ચ 2017 માં બીજી કંપની બનાવી હતી. આ કંપનીઓમાં તેમની પત્ની, ભાભી અને પિતા અમિત બેનર્જી ભાગીદાર અને ડિરેક્ટર છે. રાજકીય વિરોધી વિરોધીઓ પણ મમતા પર વધતા જતા કુટુંબનો આરોપ લગાવે છે.

જો કે, બંગાળમાં કોલસા કૌભાંડનું રાજકારણ ચરમસીમાએ છે અને કેમ નહીં, કારણ કે દરેક ચૂંટણીમાં કોલસો કૌભાંડ મોટો મુદ્દો બની રહે છે. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે ગેરકાયદેસર કોલસાની ખાણકામ અને વેચાણનું વાર્ષિક ટર્નઓવર અબજો માનવામાં આવે છે. 

કોલસા ઉદ્યોગ સાથે સંકળાયેલા લોકો નિર્દેશ કરે છે કે આ વિસ્તારમાં ગેરકાયદેસર ખનન એક સમાંતર ઉદ્યોગ છે, જેના પર રાજકીય ગૌરવ દખલ કરે છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *