દરેક વ્યક્તિએ ‘રામાયણ’ની આ વિશેષ ચીજો અપનાવવી જોઈએ, જેનાથી જીવન સફળ થશે

મરિયમદા પુરુષોત્તમ ભગવાન શ્રી રામ એક મહાન પતિ, પિતા અને પુત્ર તેમજ મહાન રાજા હતા. ભગવાન શ્રી રામે માણસને જીવન જીવવાની કળા શીખવી છે. ભગવાન રામને પુરુષોમાં સર્વશ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે. શ્રી રામે ભગવાન વિષ્ણુના અવતાર તરીકે અવતાર કરીને જગ કલ્યાણનું કાર્ય કર્યું છે.

ભગવાન રામનો મહિમા કહેવું કોઈપણ માટે ખૂબ મુશ્કેલ છે. શ્રી રામના સંપૂર્ણ પાત્રનું વર્ણન પવિત્ર ‘રામચરિતમાનસ’ અને રામાયણમાં જોવા મળે છે. ભગવાન રામના પાત્રમાંથી પ્રેરણા લઈને, કાર્ય કરવાથી જીવનમાં આવતી મુશ્કેલીઓ દૂર કરવામાં મદદ મળે છે.

આજે અમે તમને શ્રી રામ દ્વારા જણાવેલ અને અપનાવવામાં આવેલી આવી કેટલીક બાબતો વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જો તમે ધ્યાનમાં રાખીને અને તેનો અમલ કરીને કામ કરો તો તમે વધુ સારા જીવન માટે હકદાર બની શકો છો. તો ચાલો અમે તમને ભગવાન રામની કેટલીક વિશેષ વાતો જણાવીએ…

ઉદ્દેશ્ય અને ગંભીરતા…

આ બંને ગુણો કોઈપણ વ્યક્તિમાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ હોય છે. એક, જ્યાં શ્રી રામે તેમના જીવનકાળ દરમિયાન ધૈર્યથી કામ કર્યું, ત્યાં બીજી તરફ, તેમણે પણ ગંભીરતા અપનાવી. એવું કહેવામાં આવે છે કે, સુખ અને દુ inખમાં સુખ અને ધૈર્ય જાળવો.

 જે વ્યક્તિ આ કરે છે તે કદી દુ sufferingખને પાત્ર નથી. જ્યારે સમય સમય પર અને જરૂરિયાત મુજબ તમારે પણ ગંભીર રહેવું જોઈએ. ગંભીરતા વ્યક્તિના વ્યક્તિત્વને વધારવાનું કામ કરે છે.

નિર્ભીક બનો…

એવું કહેવામાં આવે છે કે ભય સામે વિજય છે. વાસ્તવિક જીવનમાં પણ આ સાચું છે. રામાયણમાં એવો પણ ઉલ્લેખ છે કે મનુષ્યે કદી ડરવું ન જોઈએ. 

તેણે હંમેશા નિર્ભય રહેવું જોઈએ. ડરી ગયેલી વ્યક્તિ સફળતાથી દૂર રહે છે, માત્ર નિર્ભય વ્યક્તિને સફળતા મળે છે. તેથી, મુશ્કેલીઓમાં મુશ્કેલીઓનો સામનો કરો અને તેમનાથી ડરશો નહીં અને પાછા જશો. ડર પર કાબુ મેળવવો એટલે સફળતા પ્રાપ્ત કરવી.

જ્ knowledgeાન અને સખત મહેનતથી આત્મવિશ્વાસ વધ્યો…

આત્મવિશ્વાસથી ભરેલી વ્યક્તિને તેના દરેક કાર્યમાં સફળતા મળે છે. નોકરી શું છે તે કોઈ બાબત નથી, વ્યક્તિએ તે કરવા માટે આત્મવિશ્વાસ હોવો જોઈએ. રામાયણ કહે છે કે જ્ knowledgeાન અને પરિશ્રમથી આત્મવિશ્વાસ આવે છે.

માતાપિતાનું પાલન કરો …

રામાયણનો મુખ્ય મુદ્દો એ હતો કે શ્રી રામે માતાપિતાના આદેશનું પાલન કર્યું હતું. માતાપિતાનો શબ્દ વગાડીને ભગવાન શ્રી રામે વન આંદોલન કરવાનો નિર્ણય કર્યો.

 શ્રી રામનો તાજ પહેરાવવાનો હતો, તેમને અવધ શહેરની ગાદી સોંપવાની હતી, પરંતુ તે પછી જ માતા કૈકેયીએ રાજા દશરથ પાસેથી તેમનો શબ્દ માંગ્યો અને આ રીતે શ્રી રામને 14 વર્ષ માટે દેશનિકાલ કરવામાં આવ્યા. 

અવધના સિંહાસન પર બેસેલા શ્રી રામને બધું છોડીને વનમાં જવું પડ્યું. તેથી, આપણે રામાયણમાંથી શીખીશું કે, પરિસ્થિતિ ગમે તે હોય, બાળકોએ માતાપિતાની આજ્ obeyાનું પાલન કરવું જોઈએ.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *