પેટ્રોલ 45 રૂપિયા પ્રતિ લીટર સુધી થઈ શકે છે સસ્તું, ડીઝલની કિંમત પણ ઓછી થશે, મોદી સરકાર કરી રહી છે વિચારી..

જો તમને આવતા દિવસોમાં 45 રૂપિયા લિટર પેટ્રોલ-ડીઝલ મળવાનું શરૂ થઈ જાય તો નવાઈ નહીં. તે થઈ શકે છે. દેશના ઘણા ભાગોમાં પેટ્રોલના ભાવ 100 રૂપિયા પ્રતિ લિટરને પાર કરી ગયા છે, પરંતુ મોદી સરકાર તેની કિંમત ઘટાડવા પર જોરદાર વિચારણા કરી રહી છે.

સમાચાર એજન્સી રોઇટર્સના જણાવ્યા અનુસાર, નાણાં મંત્રાલયે કેટલાક રાજ્યો, તેલ કંપનીઓ અને પેટ્રોલિયમ મંત્રાલય સાથે પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવ પરનો ટેક્સ ઘટાડવા માટે ચર્ચા કરી છે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર નાણાં મંત્રાલય એક એવો રસ્તો શોધવા માંગે છે કે જેની આવક પર અસર ન પડે અને સામાન્ય લોકોને રાહત મળે.

વિશ્વનું એન્જિન હજી પણ પેટ્રોલ અને ડીઝલથી ચાલે છે. તેની કિંમતમાં ફેરફાર દરેક વ્યક્તિ પર પડે છે, પછી ભલે તે વાહન ચલાવે કે નહીં.

ક્રૂડ ઓઇલના ભાવમાં સતત વધારાને કારણે ભારતની સરકારી ઓઇલ કંપનીઓ પેટ્રોલ અને ડીઝલની કિંમતમાં સતત વધારો કરી રહી છે. ફેબ્રુઆરીમાં જ, બંને ઇંધણમાં લગભગ 5 રૂપિયા પ્રતિ લિટરનો વધારો થયો છે.

તે જ સમયે, છેલ્લા 10 મહિનામાં ક્રૂડ ઓઇલના ભાવમાં બમણો વધારો થયો છે, જેની અસર સ્થાનિક બજારમાં એટલે કે ભારતમાં તેલની કિંમત પર પડી છે. કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારોના કરને કારણે ભારતના લોકો પર તેલની ફુગાવાના ભારણમાં થોડો વધારો થયો છે.

આ ભારણ ઘટાડવા માટે કેન્દ્ર સરકારે એક્સાઈઝ ડ્યુટી ઘટાડવી પડશે અને રાજ્ય સરકારોએ વેટ ઘટાડવો પડશે. રાજસ્થાન, પશ્ચિમ બંગાળ, આસામ, પુડુચેરી અને મેઘાલયની સરકારે પહેલેથી જ વેટમાં ઘટાડો કરીને સામાન્ય લોકોને થોડી રાહત આપી છે. રાજસ્થાન દ્વારા સૌ પ્રથમ પેટ્રોલ અને ડીઝલ પર વેટ ઘટાડવામાં આવ્યો હતો. રાજસ્થાનમાં 29 જાન્યુઆરીએ વેટ 38 ટકાથી વધારીને 36 ટકા કરાયો હતો.

આસમે 12 ફેબ્રુઆરીએ ટેક્સમાં 5 રૂપિયા ઘટાડો કર્યો હતો, જ્યારે મેઘાલયએ સૌથી વધુ રાહત આપી હતી. અહીં રાજ્ય સરકારે પેટ્રોલ 7.40 રૂપિયા અને ડીઝલ પર 7.10 રૂપિયા ઘટાડ્યું છે. ટેક્સને કારણે પેટ્રોલ-ડીઝલ મોંઘુ થઈ રહ્યું છે. કેન્દ્ર સરકાર એક્સાઈઝ અને રાજ્ય વેટ વસૂલ કરે છે.

અત્યારે કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારો એક્સાઇઝ અને વેટના નામે 100 ટકાથી વધુનો ટેક્સ વસૂલ કરે છે. આ બંનેના દરો એટલા areંચા છે કે રાજ્યોમાં 35 રૂપિયાનું પેટ્રોલ 90 થી 100 રૂપિયા પ્રતિ લિટર પર પહોંચી રહ્યું છે.

થોડા દિવસો પહેલા મુખ્ય આર્થિક સલાહકાર (સીઇએ) કે વી સુબ્રમણ્યમે પેટ્રોલિયમ પેદાશોને ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ (જીએસટી) ના દાયરામાં લાવવાના પ્રસ્તાવને ટેકો આપ્યો હતો.

સુબ્રમણ્યમે ફિક્કી એફએલઓ સભ્યો સાથે તાજેતરમાં ભારતની ચર્ચામાં કહ્યું હતું કે, “આ એક સારી ચાલ રહેશે.” તેનો નિર્ણય જીએસટી કાઉન્સિલ દ્વારા લેવાનો રહેશે.

પેટ્રોલિયમ પ્રધાન ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને કેન્દ્રિય નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણને પેટ્રોલિયમ પેદાશોને જીએસટી હેઠળ લાવવા વિનંતી પણ કરી છે. તે જ સમયે, જો જીએસટી કાઉન્સિલ પેટ્રોલિયમ પ્રધાન ધર્મેન્દ્ર પ્રધાનના સૂચનોનો અમલ કરશે તો દેશમાં પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવ અડધા થઈ જશે.

તેમણે કહ્યું હતું કે તેમનું મંત્રાલય સતત જીએસટી કાઉન્સિલને પેટ્રોલિયમ પેદાશોને તેના કાર્યક્ષેત્રમાં સમાવવા વિનંતી કરે છે, કેમ કે તેનાથી લોકોને ફાયદો થશે. નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારામને પણ આવા જ કેટલાક સંકેતો આપ્યા છે.

રાજ્યો પેટ્રોલ અને ડીઝલને જીએસટીના શાસનમાં લાવવા તૈયાર નથી. જીએસટીનો અમલ 1 જુલાઈ 2017 ના રોજ કરવામાં આવ્યો હતો. રાજ્યોની ofંચી અવલંબનને કારણે તે સમયે પેટ્રોલ અને ડીઝલ તેની બહાર રાખવામાં આવતું હતું. જો જીએસટીમાં પેટ્રોલિયમ પેદાશોનો સમાવેશ થાય છે, તો દેશભરમાં બળતણની સમાન કિંમત રહેશે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *