એશિયાના બીજા સૌથી મોટા ચર્ચની 7 છત એક જ બીમ પર ટકેલી છે, એવું કહેવામાં આવે છે કે ઈસુ તેની સંભાળ રાખે છે.

એશિયાના બીજા સૌથી મોટા ચર્ચની 7 છત એક જ બીમ પર ટકેલી છે, એવું કહેવામાં આવે છે કે ઈસુ તેની સંભાળ રાખે છે.

વિશ્વમાં ઘણા ચર્ચો છે, જે લોકોના આકર્ષણનું કેન્દ્ર છે. દેશ-વિદેશના લોકો ક્રિસમસ અને અન્ય ખાસ પ્રસંગોએ અહીં આવે છે. શું તમે જાણો છો કે એશિયાની બીજી સૌથી મોટી ચર્ચ છત્તીસગ ના જશપુર જિલ્લાના કુંકુરીમાં છે. તે એક આદિવાસી વિસ્તાર છે.

આ ચર્ચમાં 10,000 લોકો એક સાથે પ્રાર્થના કરી શકે છે. આ ચર્ચ રોઝરીની રાણી તરીકે ઓળખાય છે. એશિયામાં સૌથી મોટું ચર્ચ, નાગાલેન્ડના નોહેબોટોમાં સ્થિત સુમી બેપ્ટિસ્ટ ચર્ચ છે. જ્યારે રોમના વેટિકન સિટીમાં વિશ્વનું સૌથી મોટું ચર્ચ છે. તેને સેન્ટ બેસિલિકા ચર્ચ કહેવામાં આવે છે. મહારાણીની ચર્ચની રચના જર્મન આર્કિટેક્ચરના આધારે કરવામાં આવી હતી. તેની વિશેષતા એ છે કે તે એક બીમ પર 7 છત છે.

લોકો માને છે કે ભગવાન ઈસુએ તે તેમના હાથ પર રાખ્યું છે. ચર્ચ સફેદ આરસથી બનાવવામાં આવી છે. કુંકુરી જિલ્લા મથકથી આશરે 50 કિમી દૂર છે. દરેક ક્રિસમસમાં વિદેશથી મોટી સંખ્યામાં લોકો અહીં આવે છે. તે બીજી બાબત છે કે આ વર્ષે કોરોનાને કારણે કોઈ મોટી ઘટના નથી બની.

ચર્ચના ફાધર ટેરેસિસિયસ સેરસેટ્ટા જણાવે છે કે કોરોનાને ધ્યાનમાં રાખીને, આ વખતે નાતાલ પર અહીં કોઈ મોટી ઘટના નહીં બને. આ ચર્ચની રચના બેલ્જિયન એન્જિનિયર દ્વારા કરવામાં આવી હતી.

ધાર્મિક વિશ્વાસ આ ચર્ચની 7 છત બનાવવાનો હેતુ છે. કેથોલિક સમુદાયમાં નંબર 7 ને મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે.

ચર્ચ અર્ધવર્તુળમાં બનાવવામાં આવી છે. તે બનાવવામાં એટલા માટે આવી હતી કે જેથી ભગવાનને તેના હાથ લંબાવીને ઊભા રહેવું જોઈએ. દર વર્ષે 5 લાખથી વધુ લોકો આ ચર્ચને જોવા માટે વિશ્વભરમાંથી આવે છે. આ જુદી વાત છે કે આ વર્ષે ઓછા લોકો પહોંચ્યા છે.

3000 હજાર 400 ચોરસફૂટ વિસ્તારમાં ફેલાયેલા આ ચર્ચનો પાયો 1962 માં નાખ્યો હતો. તેનું બાંધકામ 1979 માં પૂર્ણ થયું હતું. તેનું, લોન્ચિંગ 1982 માં કરવામાં આવ્યું હતું. આદિજાતિ મજૂરોએ તેના નિર્માણમાં ફાળો ઘણો આપ્યો છે.

આ ચર્ચ સાથે 2 લાખથી વધુ અનુયાયીઓ સંકળાયેલા છે. તેની ભવ્યતા અને સુંદરતા લોકોને આકર્ષિત કરે છે અને આ લોકોનું મનપસંદ સ્થર પણ છે જ્યાં શાંતિ વસે છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *