દુનિયામાં જાણીતું છે આ યુપી નું અનોખું મંદિર, અહી માટીની મદદ થી થાય છે ગંભીર રોગો નો ઈલાજ..

દુનિયામાં જાણીતું છે આ યુપી નું અનોખું મંદિર, અહી માટીની મદદ થી થાય છે ગંભીર રોગો નો ઈલાજ..

આયુર્વેદમાં માટીને ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે અને માટીની મદદથી અનેક રોગો દૂર થઈ શકે છે. ઉત્તર પ્રદેશના ગોરખપુર શહેરમાં એક એવું મંદિર છે, જ્યાં સૂર્ય, માટી, હવા અને પાણી જેવી કુદરતી વસ્તુઓથી ઘણી ગંભીર રોગોની સારવાર કરવામાં આવે છે.

દર વર્ષે હજારો લોકો સામાન્ય બજારમાં સ્થિત કુદરતી રોગનિષ્ઠ હોસ્પિટલ આરોગ્ય મંદિરની મુલાકાત લે છે અને કુદરતી વસ્તુઓની મદદથી સારવાર લે છે. આ મંદિર વિશ્વવિખ્યાત છે અને વિશ્વભરના લોકો અહીં આવીને તેમની સારવાર કરાવે છે.

આરોગ્ય મંદિરના ડિરેક્ટર ડૉ.વિમલ મોદી અને ડો.રાહુલ મોદીએ જણાવ્યું હતું કે, આરોગ્ય મંદિરમાં માટી, હવા અને પાણીથી સારવાર કરવામાં આવે છે. અહીં દેશ-વિદેશ ના લોકો આવે છે. અહી રોગ માટી દ્વારા મટાડવામાં આવે છે. માટીના કોટિંગથી નિવારક બેક્ટેરિયા વધે છે અને રોગ પેદા કરતા બેક્ટેરિયા નાશ પામે છે.

પ્રાકૃતિક હોસ્પિટલ આરોગ્ય મંદિરમાં કાર્યરત લોકોના જણાવ્યા મુજબ, તેઓ અત્યાર સુધીમાં એક લાખથી વધુ દર્દીઓની સારવાર કરી ચૂક્યા છે અને આ દર્દીઓ અહીંથી સ્વસ્થ થઈ ને જાય છે. આ હોસ્પિટલ વર્ષ 1940 માં બનાવવામાં આવ્યું હતું.

એવું કહેવાય છે કે આરોગ્ય મંદિરના સ્થાપક વિઠ્ઠલદાસ મોદી ગંભીર રીતે બીમાર પડ્યા હતા. ત્રણ વર્ષ સુધી તેમને એલોપેથની દવા પીધી પરંતુ તેમની બીમારી દૂર થઈ ન હતી. જે પછી તે આ મદિરની માટીનો આશરો લીધો અને સંપૂર્ણ સ્વસ્થ થઈ ગયા.

1940 માં સ્વસ્થ થયા પછી, તેમણે સૌથી પહેલાં ભાડે મકાનમાં આરોગ્ય મંદિરની સ્થાપના કરી. 1962 માં આરોગ્ય મંદિરનું પોતાનું મકાન હતું. આજે મેન્ગોબજાર, મેડિકલ કોલેજ રોડ સ્થિત તેના બિલ્ડિંગમાં નેચરોપેથી સેન્ટર ચલાવવામાં આવી રહ્યું છે. આ એકરોગ્ય મંદિર છ એકરમાં ફેલાયેલું છે.

અહી રોગોની સારવાર કરવામાં આવે છે.

આરોગ્ય મંદિરમાં અનેક રોગોની સારવાર કરવામાં આવે છે. અહીં પ્રાકૃતિક વસ્તુઓની મદદથી અસ્થમા, કબજિયાત, ડાયાબિટીઝ, કોલાઇટિસ, અલ્સર, એસિડ પિત્ત, બ્લડ પ્રેશર, સંધિવા, ખરજવું, જાડાપણું અને એલર્જી વગેરે ની સારવાર કરવામાં આવે છે.

અહીં કામ કરતા લોકોના જણાવ્યા અનુસાર, આરોગી મંદિરમાં વર્ષ 2019 માં 508 લોકોએ કાદવ લગાવીને એશિયન રેકોર્ડ બનાવ્યો હતો. અગાઉ આ રેકોર્ડ દિલ્હીના નામે હતો.

માટીનો કાદવ તાણ, અનિદ્રા, હાઈ બ્લડ પ્રેશર, નર્વસ બેચેની, સાંધાનો દુખાવો અને ત્વચાના રોગો માટે અસરકારક છે. આ વેસ્ક્યુલર સિસ્ટમને મજબૂત બનાવે છે. દર્દીઓ માટી કોટિંગ નિષ્ણાતોની દેખરેખ હેઠળ રાખવામાં આવે છે. જેમને કાદવનો લેપ કર્યો હોય છે તેમને, તેઓએ સ્નાન કર્યા પછી પહેરવા માટે કપડા અને રૂમાલ આપવામાં આવે છે.

આ કેન્દ્રથી અત્યાર સુધીમાં કુદરતી દવા સંબંધિત 26 પુસ્તકો બહાર પાડ્યા છે. હાલમાં, આ સામયિકની 10,000 નકલો દર મહિને બહાર પડે છે. જેમાં માટીના અને અન્ય વસ્તુઓ વિશે માહિતી આપવામાં આવે છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *