આ છે ભારતના રહસ્યમય મંદિરો, આજ સુધી કોઈ નથી જાણી શક્યું તેમના રાજ..

પ્રાચીન સમયમાં, જ્યારે મંદિરો બનાવવામાં આવ્યાં હતાં, ત્યારે વાસ્તુ અને ખગોળશાસ્ત્ર પર વિશેષ ધ્યાન આપવામાં આવતું હતું. આ ઉપરાંત, તે સમયના રાજા મહારાજા પણ પોતાના કિંમતી ઝવેરાત અને અશરફીઓને છુપાવવા માટે કોઈ સ્થળે મંદિર બાંધતા હતા.

દરેક મંદિરની પાછળ દરેક વાર્તા અથવા રહસ્ય છુપાયેલું હોય છે. વિશ્વમાં ઘણા મંદિરો છે જ્યાં વિશેષ શક્તિનો અનુભવ કરવામાં આવ્યો છે. જો કે, આજ સુધી કોઈએ આ શક્તિઓનું રાજ ખબર નથી. મોટા વૈજ્ઞાનિકો પણ મંદિરોનું રહસ્ય શોધવામાં નિષ્ફળ ગયા છે. આજે અમે તમને આવા જ વિચિત્ર અને અજુબા મંદિરો વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેનો નિયમ આજે પણ કાયમ છે.

કરણી માતા મંદિર:

બીકાનેરમાં કરણી માતાનું મંદિર આવેલું છે. આ મંદિર એકદમ અનોખું છે. તેમાં લગભગ 20,000 કાળા ઉંદરો રહે છે. દર વર્ષે લાખો શ્રદ્ધાળુઓ તેમની ઇચ્છા પૂર્ણ કરવા અહીં આવે છે.

કરણી દેવીને દુર્ગા માનો અવતાર માનવામાં આવે છે. તેમના મંદિરમાં જોવા મળતા ઘણા ઉંદરોને કારણે, કેટલાક લોકો તેને ઉંદરોવારું મંદિર કહે છે. અહીં ઉંદરને કાબા કહેવામાં આવે છે. અહી ઉંદરોના ખોરાકની વિશેષ કાળજી લેવામાં આવે છે.

જો કોઈ ઉંદર મંદિરમાં કોઈના પગ નીચે આવે છે, તો તે ખૂબ જ ખરાબ શુકન માનવામાં આવે છે. જો કોઈ ઉંદર પગમાંથી પસાર થાય છે, તો તે માતા દેવીનું આશીર્વાદ માનવામાં આવે છે. આ સિવાય આ મંદિર વિશે બીજી માન્યતા એવી પણ છે કે જો કોઈ ભક્ત દર્શન દરમિયાન સફેદ ઉંદરો જુએ તો તેની બધી મનોકામના પૂર્ણ થાય છે.

કન્યાકુમારી દેવી મંદિર:

કન્યાકુમારી પોઇન્ટ વિશ્વનો સૌથી નીચલો ભાગ માનવામાં આવે છે. બીચ પર કુમારી દેવીનું મંદિર છે. આ મંદિરમાં દેવી પાર્વતીના સ્ત્રી સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ એકમાત્ર એવું મંદિર છે જ્યાં પ્રવેશ કરતા પહેલા પુરુષોએ તેમના કપડાં કમરથી ઉપરથી દૂર કરવા પડે છે. પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર, દેવીની અહીં લગ્ન કરવામાં અસમર્થતાને લીધે, તે સ્થાનની બાકીની દાળને ભાત અને ભાતમાં ફેરવવામાં આવે છે.

કદાચ આ જ કારણ છે, જે કન્યાકુમારીમાં હાજર રેતીની વચ્ચે કઠોળ અને ભાત જેવું લાગે છે. તે પણ આશ્ચર્યજનક છે કે આ બધા કાંકરો દાળ અને ભાતની જેમ આવે છે. મંદિરનો સૂર્યોદય અને સૂર્યાસ્ત જોવા યોગ્ય છે, જે ઘણા સૌંદર્યપ્રેમીઓને આકર્ષે છે. મંદિરની ઉત્તર દિશામાં સનસેટ પોઇન્ટ છે જેની મુલાકાત લાખો લોકો કરે છે.

કૈલાસ પર્વત:

તે હિમાલયના માનસરોવરમાં હાજર એક ખૂબ જ સુંદર સ્થળ છે. પુરાણકથા અનુસાર મહાદેવ હજી પણ અહીં બેઠા છે. તે પૃથ્વીનું કેન્દ્રીય બિંદુ છે. વિશ્વનું સૌથી ઊંચું સ્થાન મેરુ પર્વત કૈલાસ માનસરોવરથી થોડું આગળ સ્થિત છે. અહીંનો આખો વિસ્તાર શિવ અને દેવલોક માનવામાં આવે છે. આ સ્થાનનો ઉલ્લેખ હિન્દુ ધર્મના વેદોમાં કરવામાં આવ્યો છે. આજ સુધી માનવી અહીં કોઈ રહસ્યો સમજી શક્યો નથી. દરેક ભક્ત અહીં જવાની આશા રાખે છે.

શનિ શિગનાપુર:

દેશમાં સૂર્ય પુત્ર શનિદેવના ઘણા મંદિરો છે. તેમાંથી, મહારાષ્ટ્રના અમદાવાદમાં શનિ શિગનાપુર મંદિર, હિન્દુ ધર્મમાં વિશેષ મહત્વ ધરાવે છે. આ વિશ્વ વિખ્યાત શનિ મંદિરની વિશેષતા એ છે કે શનિદેવની મૂર્તિ કોઈ છત કે ગુંબજ વિના ખુલ્લા આકાશની નીચે આરસના મંચ પર સ્થિત છે.

અહીં રહેતા લોકો શનિદેવના ક્રોધથી એટલા ડરે છે અહી કોઈ ચોરી પણ થતી નથી, અહી લોકોના ઘરે બારણાં અને કોઈ બારી નથી. અહીં દરવાજાને બદલે પડધા સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે. અહીં કોઈના ઘરે ચોરી થઈ નથી. એવું કહેવામાં આવે છે કે જો કોઈ વ્યક્તિ અહીં ચોરી કરવાનો ઇરાદો હોય, તો તે પોતે શનિદેવ મહારાજ દ્વારા શિક્ષા કરવામાં આવે છે. આના ઘણા ઉદાહરણો પણ જોવા મળ્યા છે. દર શનિવારે લાખો લોકો અહીં દર્શનાર્થે આવે છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *