હવેથી ગાય અને ભેંસનું છાણ પણ ખરીદશે સરકાર, તેનાથી ખેડુતોની આવકમાં થશે વધારો…

મોદી સરકારે શરૂ કરેલા ગોબરધન પોર્ટલમાં ખેડુતો પાક ઉપરાંત પૈસા કમાઇ શકે છે. ગામના ઘરના કચરામાંથી પણ આવક થશે, ગાય પણ છાણ ગાયના છાણની ખરીદી કરશે.

કેન્દ્ર સરકારે એક પોર્ટલ શરૂ કર્યું છે જે ગામના ખેડુતોની આવક વધારશે. કેન્દ્રીય જળ Powerર્જા પ્રધાન ગજેન્દ્રસિંહ શેખાવતે જણાવ્યું હતું કે, મોદી સરકાર દ્વારા શરૂ કરવામાં આવેલી ગોબરધન યોજના દ્વારા ખેડુતો પાક ઉપરાંત નાણાં કમાઇ શકે છે.

કેન્દ્રીય કૃષિ મંત્રી નરેન્દ્રસિંહ તોમારે કહ્યું કે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ દેશના ખેડુતોને 2022 સુધીમાં તેમની આવક બમણી કરવાનું વચન આપ્યું છે અને કેન્દ્ર સરકારે આજે આ જ દિશામાં બીજું પગલું ભર્યું છે.

શું છે ગોબર ધન પોર્ટલ – કેન્દ્ર સરકારે ખેડૂતોની આવકને ધ્યાનમાં રાખીને બુધવારે ગોબરધન પોર્ટલ શરૂ કર્યો. યોજના સાથે સંબંધિત તમામ માહિતી આ યુનિફાઇડ પોર્ટલ પર ઉપલબ્ધ રહેશે. કેન્દ્રીય પેટ્રોલિયમ મંત્રી ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને કહ્યું કે આ યોજના હેઠળ, આગામી પાંચ વર્ષમાં ખેડુતોને 1 લાખ કરોડની આવક થશે.

ગોબર મની યોજના શું છે
સરકારે આ યોજનાને બજેટ 2018 માં જાહેર કરી હતી. આ ગોબર ધન યોજનાનો ઉદ્દેશ્ય છે કે ગામડાઓને શુદ્ધ બનાવવામાં આવે અને પશુઓના છાણ અને ખેતરોના નક્કર કચરામાંથી નાણાંને ખાતર અને બાયો-ગેસમાં રૂપાંતરિત કરવામાં આવે, તેમાંથી પૈસા અને energyર્જા ઉત્પન્ન થાય.

પોર્ટલ કેવી રીતે કાર્ય કરશે
કેન્દ્રીય મંત્રી રતનલાલ કટારિયાએ જણાવ્યું હતું કે, જો કોઈ ખેડૂતને બાયોગેસ અથવા ઇથેનોલના ઉત્પાદન સંબંધિત માહિતીની જરૂર હોય, તો તે આ પોર્ટલની મુલાકાત લઈને માહિતી એકત્ર કરી શકે છે. જો બાયોગેસ પ્લાન્ટને લગતી લોન અથવા કોઈપણ પ્રકારની આર્થિક સહાયની જરૂર હોય, તો તે પોર્ટલ દ્વારા પણ શક્ય છે.

રાજ્ય સરકારો માહિતી પ્રદાન કરશે
સંબંધિત રાજ્યમાં કૃષિ સંબંધિત ઉત્પાદનો અને મશીનરીને લગતી માહિતી પણ પોર્ટલ દ્વારા શેર કરવામાં આવશે.

ઓડીએફ પ્લસ તરફના દેશો
ગજેન્દ્રસિંહ શેખાવતે જણાવ્યું હતું કે આ પોર્ટલ દ્વારા જલ્દીથી ઓડીએફ પ્લસનું લક્ષ્ય પ્રાપ્ત કરવામાં આવશે. માત્ર આ જ નહીં, ઘરના કચરાના કાર્યક્ષમ સંચાલનથી સ્વચ્છતા ખૂબ સારી રહેશે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *